0906.952.962

Thế chấp quyền sử dụng đất vay vốn ngân hàng thế nào?

Công ty tôi ở Bình Dương có chi nhánh tại Bắc Ninh, Hiện công ty tôi muốn muốn dùng tài sản do chi nhánh đứng tên để làm tài sản thế chấp cho cả công ty và chi nhánh vay tại ngân hàng số tiền 10 tỷ đồng.

Tài sản thế chấp là Quyền thuê lại đất (do tài sản đã được chi nhánh trả tiền thuê đất với công ty đầu tư, nhưng nguồn sử dụng đất là hàng năm). Xin hỏi, theo quy định, công ty tôi có được thế chấp quyền thuê đất tại ngân hàng không?

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 45 Luật doanh nghiệp 2014:

Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

Theo Khoản 1,2,5 Điều 84 Bộ luật Dân sự 2015

“Điều 84. Chi nhánh, văn phòng đại diện của pháp nhân

1. Chi nhánh, văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của pháp nhân, không phải là pháp nhân.

2. Chi nhánh có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của pháp nhân.

5. Người đứng đầu chi nhánh, văn phòng đại diện thực hiện nhiệm vụ theo ủy quyền của pháp nhân trong phạm vi và thời hạn được ủy quyền. “

Căn cứ pháp lý :Về thế chấp quyền sử dụng đất của Công ty Bình Dương:

Căn cứ pháp lý Điều 175. Quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập sử dụng đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm

1. Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

a) Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;

b) Thế chấp tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;

c) Bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê khi có đủ điều kiện quy định tại Điều 189 của Luật này; người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

d) Góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người nhận góp vốn bằng tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

đ) Cho thuê lại quyền sử dụng đất theo hình thức trả tiền thuê đất hàng năm đối với đất đã được xây dựng xong kết cấu hạ tầng trong trường hợp được phép đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng đối với đất khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế.

Theo thông tin bạn cung cấp thì đất thuê trả tiền hàng năm được thế chấp quyền thuê đất tại ngân hàng. Tuy nhiên việc thực hiện thế chấp phải do công ty có tư cách pháp nhân thực hiện.

Nguồn: Cafeland.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Zalo